Mazda BT-50Pro Club Thailand

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 502|ตอบกลับ: 1

โชว์ P0048 ไฟเฟืองโชว์ ต่อมา ไฟเครื่องโชว์ เร่งไม่ขึ้น

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Riderk125 เมื่อ 2018-7-29 23:10

เมื่อไฟโชว์รูปเฟืองและตามมาด้วยรูปเครื่องตอนแรกคิดว่าน่าจะท่ออินเตอร์แตก จึงลองเข้าศูนย์เพื่อตรวจสอบดู ผลปรากฏว่าโค๊ดที่แสดงแจ้งมาว่าเทอร์โบเสีย ทางศูนย์แจ้งราคามาแล้วราคาแพงมาก ก็ขอออกมาไปซ่อมอู่ข้างนอกแทนเพราะดูราคาเทอร์โบข้างนอกน่าจะถูกกว่านี้ เลยไปให้อู่ที่ซ่อมเทอร์โบแถวบางกรวยดูให้ ปรากฏว่าเจ้าของอู่แนะนำให้เปลี่ยนชุดอินเตอร์คูลเลอร์เป็นอลูมิเนียมเพราะเห็นว่าปัญหาน่าจะเกิดจากท่อยางรั่วเห็นว่ามีน้ำมันซึมตรงท่อยางตรงปากเทอร์โบ หลังจากนั้นได้แนะนำว่าเขามีเทอร์โบมือสองสภาพดีมาเปลี่ยนแทนตัวเก่าของเราแล้วน่าจะหาย ผลปรากฏว่าพอลบโค๊ดออกไปเครื่องก็วิ่งได้ปกติเพียงสองสามวันก็มีรูปเฟืองกับรูปเครื่องโชว์เหมือนเดิม ผมก็เลยกลับไปที่อู่เขาก็ให้ทิ้งรถไว้เดี๋ยวเขาเช็คให้ พอกลับมาถึงบ้านเจ้าของอู่ก็แจ้งมาว่า พี่ๆสงสัยปัญหาน่าจะมาจากท่อร่วมไอดีสกปรกแล้วตัวเซนเซอร์น่าจะเสียด้วย เดี๋ยวเขาจะลองทำความสะอาดท่อร่วมไอดีก่อนแล้วให้พี่มาดูเซนเซอร์พรุ่งนี้ วันถัดไปก็เขาไปดูที่อู่ เจ้าของบอกว่าสงสัยตัวนี้เสียให้พี่ไปเบิกอะหลั่ยตัวนี้มาเปลี่ยนเนี๊ยะดูดิพี่ข้างในมันค้างขยับไม่ได้เลยผมไม่กล้าแกะของพี่เลยให้พี่มาดูเอง ผมเลยบอกให้เขาแกะออกมาล้าง ปรากฏว่าไม่เสียครับ หลังจากนั้นก็บอกให้ผมกลับไปก่อนเดี๋ยวจะเทสรถให้อีกครั้ง พอวันรุ่งขึ้นผมก็ได้รถกลับมาใช้ พอขับไปได้สองสามวันไฟรูปเฟืองกับรูปเครื่องก็โชว์ขึ้นมาอีกแล้ว สุดท้ายจึงเข้าศูนย์ดีกว่าหมดไปเยอะกับอู่นี้ ค่าชุดอินเตอร์คูลเลอร์+ค่าแรง (10,000+2,000) , ค่าเทอร์โบ+ค่าแรง( 18,000+2,000 ) , ค่าล้างทำความสะอาดท่อร่วมไอดี(2,500) ท้ายสุดได้ขอคืนเทอร์โบมือสองเพราะซ่อมแล้วไม่หายแต่ก็ได้คืนมา 18,000 บาท เพราะเราได้เอาเอกสารที่ทางศูนย์แจ้งมาว่าโค๊ด P0048 เป็นปัญหาเดิมที่เขาซ่อมให้เราไม่ได้พร้อมได้นำหลักฐานจากศูนย์ให้เจ้าของอู่ดู ก็เลยจากกันด้วยดีไม่ได้ทะเลาะอะไรกัน
สุดท้ายหลังจากที่เข้าศูนย์แล้วมาดูคลิปของช่างโอในยูทูปก็มาพบว่าปัญหาน่าจะมาจากกล่องมอร์เตอร์ควบคุมเทอร์โบเสียแต่ตอนนี้ผมไม่กล้าที่จะเสี่ยงกับอู่ข้างนอกอีกแล้วครับ
โพสต์ 2018-7-31 18:55:23 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ครับถ้าอยู่ในประกันก็เข้า 0 ก่อน หรือถ้าให้ดีเข้ามาให้เพื่อนๆแนะนำอู่หรือ0 ที่ เพื่อนเคยทำแล้วประทับใจจบปัญหาได้

ลองมาปรึกษาเพื่อนๆในเฟสดูครับ
https://www.facebook.com/groups/bt50proclubthailand/
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

Archiver|BT-50Pro Club Thailand

GMT+7, 2019-6-26 14:49 , Processed in 0.025792 second(s), 15 queries .